
 

SHINDANO LA INSHA: Jinsi Femina HIP ilivyobadili maisha yangu. 

Mshindi namba 1: Christine Peter Bisangwa, Dar es Salaam.   

Jarida la Fema, nilianza kulifahamu mwaka 2000 nilipokuwa kidato cha kwanza. 
Liliitwa Femina. Sikuweza kumudu kununua jarida hivyo nilifaidika kulisoma aidha 
kwa kwenda maktaba ya shule au kuazima kwa wanafunzi waliopata nakala. Ndio 
ukawa utaratibu wa maisha pale Kibasila Sekondari hadi nilipomaliza kidato cha nne. 
Baada ya kujiunga na kidato cha tano sikupata nafasi ya kulipata jarida kwani shule 
niliyosoma haikuwa na maktaba. Hivyo majarida ya Fema yakifika hapakuwa na 
sehemu maalum ya kusema mwanafunzi akasome labda kwa kubahatisha tu endapo 
utamwona mwalimu analo ndipo akuazime ukasome. Nilitumia muda wa likizo 
kutafuta majarida yaliyotoka ila sikupata yote hivyo kukosa baadhi ya matoleo.    

Jarida la Fema limebadilisha maisha yangu kwa kiwango kikubwa sana katika sehemu 
zifuatazo;   

Kijamii, jarida lilinisaidia sana katika kuanzisha uhusiano wa kimapenzi, nilianza 
nikiwa na zaidi ya miaka 18, limenisaidia kuvuka salama katika kipindi cha mpito 
(foolish age), majibu ya ‘Mpendwa anti” kwa maswali ya wasomaji yamenisaidia sana 
na kuniwezesha kukua salama. Jarida la Fema limenijenga sana na kunisaidia kuwa na 
uhusiano mzuri na wanajamii. Pia limenijengea ujasiri wa kuzungumza na watu 
mbalimbali kuhusu mahusiano na VVU. Kupitia kurasa za "Dear Anko" nimepata 
kujifunza mambo mengi yanayotokea katika jamii zetu kama vile Ndumba za mapenzi, 
Kidume cha Mademu, Msafiri kafiri na Samaki pande mbili. Jarida la femina January- 
March 2006, Anko Charles alizungumzia jambo ambalo nililisikia tu, alinifumbua macho 
zaidi pale alipokwenda kwa daktari na kumweleza faida na athari za kumgeuza samaki. 
Kwa hiyo hili linaniweka makini kuweza kujadili na vijana wenzangu kuhusu madhara 
ya kumgeuza samaki.   

Jarida limenisaidia sana kunijengea self confidence. Kwani kwa sasa naweza kusimama 
na kujieleza kwa makini bila ya kuona woga. Zamani sikuweza kudiriki kumwambia 
daktari kwamba nina muwasho sehemu za siri kwa kudhani kuwa atafikiri nimefanya 
ngono, hivyo ikawa nanunua dawa mwenyewe na kujitibu. Lakini kupitia Fema 
limenijengea ujasiri ambao naweza nikasema chochote bila ya kumwofia yoyote, nikiwa 
kwenye hedhi nikihitaji pad kama nitaenda dukani na kukuta muuzaji wa kiume siwezi 
kununua nitaenda kutafuta duka analouza mwanamke na kama ningekuta watu 
wengine ningesubiri hadi waishe ndipo niseme kile ninachokihitaji sikujiamini,  kupitia 
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jarida la Fema sasa ninaweza kwenda dukani si kununua tu pad bali naweza hata 
kununua condom bila kujali chochote.   

Kufahamu mila na desturi za jamii nyingine, jarida la Fema limefanya katika maisha 
yangu. Jarida limeniwezesha kufahamu mambo mengi yaliyopo hapa nchini ambayo 
nisingeweza kuyafahamu kwa undani bila ya kusoma Fema. January-March 2006, katika 
kurasa za ujinsia na mahusiano, jarida lilielezea kuhusu "Somo" ambae ni maarufu zaidi 
kwa mila za Zanzibar. Kabla sikujua chochote kuhusu Somo hadi niliposoma jarida hilo 
na kugundua kuwa Somo ni mwanamke anayechaguliwa ili kumwosha damu mwali na 
kumfunda pale anapovunja ungo, pia nimejifunza kwa undani na mifano zaidi madhara 
ya mimba  na kuolewa katika umri mdogo.    

Kielimu, Kusoma kwa bidii katika maisha yangu ya shule kulichangiwa kwa kiasi 
kikubwa na kusoma majarida ya Fema. Kwa ujumla naweza kusema 25% ya kufaulu 
masomo yangu ya sekondari hadi kufikia Chuo Kikuu kulichangiwa na jinsi jarida la 
Femina/Fema linavyosisitiza vijana kupenda elimu. Mfano kupitia kurasa za Dear Aunt 
niliweza kuongeza juhudi za kujisomea kwani ushauri wake mkubwa kwa wote 
waliomuuliza maswali ni kuacha mambo yote mabaya katika umri mdogo na kukazania 
masomo. Hiyo ilinipa moyo zaidi nami kuendelea kusoma kwa bidii.    

Sikuwa na tabia ya kujisomea mbali nay yale niliyojifunza darasani, lakini makala ya 
‘Hatusomi lakini tusome nini?’ ilinivutia kusoma zaidi kwa kujiburudisha na kukuza 
upeo wangu. Nilianza kununua vitabu na magazeti ambavyo viliniongezea ufahamu 
zaidi.   

Nilitokea kupenda sana sanaa sababu ya Fema; kivipi? Jarida linatoa burudani huku 
likielimisha jamii hivyo nikajikuta nikipenda sana sanaa kiasi kwamba sikuona ajabu 
kuchagua kusomea shahada ya sanaa ili niweze kuelimisha jamii kupitia sanaa. Wapo 
watu wengi sana katika jamii inayonizunguka wanashangaa na kunicheka pale 
ninapowaambia nasomea sanaa. Binafsi najua kuna ninachokitafuta kilicho ndani ya 
moyo wangu, na kile wanachokisomea wao au kazi wanazozifanya wao hazitanifaa 
chochote katika maisha yangu. Hivyo jarida la Fema linazidi kunipa ujasiri wa kupenda 
sana sanaa kwani kuna burudani ndani yake.    

Kimawazo, jarida limebadilisha some attitudes nilizokuwa nazo kuhusu maisha. 
Nilidhani kuwa pale tu nitakapomaliza Chuo nitapata kazi, lakini kwa kupitia jarida 
nimegundua kwamba unaweza kutopata ajira hata baada ya kuhitimu, Mfano;  
nimecheki story ya Benjamini Mwanambuu aliyemaliza Chuo Kikuu cha Dar es salaam 
toka 2005 lakini mpaka leo bado hajapata kazi ya uhakika. Hivyo jarida limeniweka 
tayari kukubaliana na chochote kitakachotokea mara tu baada ya kumaliza Chuo.   

Ninaamini kuwa maisha yanaweza kubadilika labda kutoka hapa nilipo na kuporomoka 
zaidi au kutoka hapa nilipo na kupanda zaidi, mfano; Emmanuel Mgaya (Masanja) 
alipotoka kuwa muuza mitumba hadi kufikia kuwa msanii maarufu. Maisha yake 
yamebadilika kimaajabu.    
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Ujinsia na mahusiano ni moja ya mambo makubwa ambayo nimejifunza katika jarida la 
Fema. Kupitia hili jarida nimepata kuelimika na kufahamu kwa undani zaidi kuhusu 
ujinsia na mahusiano, hivyo elimu ninayoendelea kuipata inaniongezea ufahamu zaidi 
na ninaweza kuzungumzia ujinsia na mahusiano bila wasiwasi.   

Ukweli kuhusu VVU/UKIMWI, kupitia jarida ambalo moja ya dhima yake kuu ni 
mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI. Jarida limebadilisha maisha yangu kwani 
nimeweza kufahamu mambo mengi yahusuyo VVU/UKIMWI. Nafahamu kwa undani 
kuhusu ABC's za kujikinga na VVU pia kupitia kurasa za "UKWELI KUHUSU 
KONDOMU" nafahamu kwa undani zaidi jinsi ya kufanya mapenzi salama. Hii 
imenijengea ujasiri kwani sasa naweza kumiliki kondom popote pale ninapokuwepo 
kama kinga dhidi ya magonjwa ya zinaa na VVU tofauti na wasichana wengine 
wanaodhani kwamba kitendo cha msichana kubeba kondom ni umalaya au kubeba 
kondom ni kazi ya mwanaume. Pale utakapotegemea mwanaume ndiyo awe nazo 
mnaweza kujikuta mmefanya ngono zembe kwa kuwa tu labda na yeye hakubeba 
kondom.    

Najivunia FeminaHip Ambayo inatengeneza jarida la Fema. FeminaHip inaongoza 
katika usambazaji wa elimu ya mitindo bora ya maisha kwa watu wa rika zote.    


